【KINH88】 Trang Chủ Casino & Thể Thao Link Mới

Trang Chủ Casino & Thể Thao Link Mới

Tel: 0923 342 545 - Phone: 0934 823 854 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một mẫu siêu xe có khối lượng 1,60 tấn. Nếu coi xe tăng tốc đều và lực trung bình để tăng

Câu hỏi số 585008:
Vận dụng

Một mẫu siêu xe có khối lượng 1,60 tấn. Nếu coi xe tăng tốc đều và lực trung bình để tăng tốc xe là 24,0kN thì mẫu xe này cần bao lâu để có thể tăng tốc từ trạng thái nghỉ lên đến tốc độ 108km/h?

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:585008
Phương pháp giải

+ Với một vật có khối lượng m không đổi, giá trị a của gia tốc tỉ lệ thuận với giá trị F của lực tác dụng lên vật: \(a = \dfrac{F}{m}\) hay \(F = ma\).

+ Gia tốc: \(a = \dfrac{{\Delta v}}{{\Delta t}}\)

Giải chi tiết

Ta có: \(\left\{ \begin{array}{l}m = 1,6T = 1600kg\\F = 24,0kN = 24000N\\{v_0} = 0;v = 108km/h = 30m/s\end{array} \right.\)

Gia tốc của xe: \(a = \dfrac{F}{m} = \dfrac{{24000}}{{1600}} = 15\left( {m/{s^2}} \right)\)

Lại có: \(a = \dfrac{{v - {v_0}}}{{\Delta t}} \Rightarrow \Delta t = \dfrac{{v - {v_0}}}{a} = \dfrac{{30 - 0}}{{15}} = 2s\)

Vậy thời gian để xe tăng tốc từ trạng thái nghỉ \(\left( {{v_0} = 0} \right)\)  lên đến tốc độ \(v = 108km/h\) là 2s.

Đáp án cần chọn là: A

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> 88Kinh đăng ký trực tuyến Trang Chủ Nhà Cái King88 Tặng 8.888K cùng thầy 88Kinhcom đa sảnh cược giỏi trên 88Kinh.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 0923 342 545
  • 0934 823 854 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: [email protected]